• Tel
  • Mail
  • Facebook
Collagen 2
OstaminKid 2
Diacare 2
Dabicom 2
prenatal 2
CENFENA

CENFENA

Mã SP: Cenfena

Giá bán: Liên hệ

Mô tả sản phẩm: Paracetamol được dùng rộng rãi trong điều trị các chứng đau và/ hoặc sốt từ nhẹ đến vừa

Liên hệ đặt hàng và tư vấn (0236) 3817 552

Thành phần: Mỗi viên chứa

- Paracetamol.......................................…………....... 500mg

- Tá dược:………………………………..…….…… vđ viên

Paracetamol được dùng rộng rãi trong điều trị các chứng đau và/ hoặc sốt từ nhẹ đến vừa trong các trương hợp:

  • Cảm lạnh, cảm cúm, đau đầu, đau nửa đầu, đau bụng kinh, đau họng, đau răng , đau cơ xương, bong gân, đau khớp, đau lưng, đau do chấn thương, đau thần kinh...
  • Nhiễm khuẩn đường hô hấp trên: đau tai, đau họng, viêm mũi, viêm xoang do nhiễm khuẩn hay do thời tiết,...
  • Sau phẫu thuật nha khoa, nhổ răng, cắt amidan.

Liều lượng và cách dùng:

Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: (cứ 4-6 giờ một lần khi cần), và không uống quá 8 viên/ngày.

  • Uống 1 viên/lần
  • Đau nhiều: người lớn có thể uống 2 viên/lần

Trẻ em dưới 12 tuổi: Dùng thuốc gói hoặc viên có hàm lượng Paracetamol thấp hơn để dễ chia liều.

Lưu ý: * Khoảng cách giữa 2 lần uống phải hơn 4 giờ và không uống quá 8 viên/ngày.

            * Không nên kéo dài việc tự sử dụng thuốc mà cần có ý kiến của bác sỹ khi:

          - Có triệu chứng mới xuất hiện

          - Sốt cao (39,5oC) và kéo dài hơn 3 ngày hoặc tái phát

          - Đau nhiều và kéo dài hơn 5 ngày

Chống chỉ định:

-  Quá mẫn với paracetamol. Người bệnh nhiều lần thiếu máu, hoặc có bệnh tim, phổi, thận hoặc gan

-  Người bệnh thiếu hụt glucose-6-phosphat dehydrogenase; suy chức năng gan.

Thận trọng:

- Giảm tiểu cầu, giảm bạch cầu và giảm toàn thể huyết cầu đã xảy ra với việc sử dụng những dẫn chất p-aminophenol, đặc biệt khi dùng kéo dài các liều lớn. Giảm bạch cầu trung tính và ban xuất huyết giảm tiểu cầu đã xảy ra khi dùng paracetamol .

- Phải thận trọng khi dùng paracetamol cho những người có bệnh thiếu máu từ trước, vì chứng xanh tím có thể không biểu lộ rõ, mặc dù có những nồng độ cao nguy hiểm của methemoglobin trong máu.

- Nên tránh hoặc hạn chế uống rượu khi dùng paracetamol.

Sử dụng cho phụ nữ có thai và cho con bú:

- Phụ nữ mang thai: Chưa xác định được tính an toàn của paracetamol dùng khi mang thai liên quan đến tác dụng không mong muốn có thể có đối với phát triển của bào thai. Do đó chỉ nên dùng paracetamol ở người mang thai khi thật cần.

- Phụ nữ cho con bú: Nghiên cứu ở người mẹ dùng paracetamol sau khi đẻ cho con bú, không thấy có tác dụng không mong muốn ở trẻ nhỏ bú mẹ.

Tác dụng không mong muốn:

Ít gặp: ban da, buồn nôn, nôn, loạn tạo máu (giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, giảm bạch cầu), thiếu máu, độc tính với thận khi lạm dụng dài ngày.

Hiếm gặp: Phản ứng quá mẫn. Có thể gây suy gan (do huỷ tế bào gan) khi dùng liều cao, kéo dài.

Tương tác thuốc:

-  Dùng paracetamol liều cao, dài ngày sẽ làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của coumarin và dẫn chất indandion.

-  Uống rượu quá nhiều và dài ngày có thể làm tăng nguy cơ paracetamol gây độc cho gan.

-  Không phối hợp với các thuốc khác có chứa paracetamol

-  Thuốc chống co giật (gồm phenytoin, barbiturat, carbamazepin) gây cảm ứng enzym ở microsom thể gan, có thể làm tăng tính độc hại gan của paracetamol do tăng chuyển hoá thuốc thành những chất độc hại với gan. Ngoài ra dùng đồng thời isoniazid với paracetamol cũng có thể dẫn đến tăng nguy cơ độc tính với gan, nhưng chưa xác định được cơ chế chính xác của tương tác này.Nguy cơ paracetamol gây độc với gan gia tăng đáng kể ở người bệnh uống liều paracetamol lớn hơn liều khuyên dùng trong khi đang dùng thuốc chống co giật hoặc isoniazid

Sử dụng quá liều: Nhiễm độc paracetamol có thể do dùng một liều độc duy nhất (trên 10g/ngày), hoặc do uống lập lại liều lớn paracetamol (ví dụ: 7,5-10g mỗi ngày, trong 1-2 ngày).

  *Biểu hiện: Buồn nôn, nôn, đau bụng thường xảy ra trong vòng 2-3 giờ sau khi uống liều độc của thuốc. Methemoglobin-máu dẫn đến xang tím da, niêm mạc và móng tay là một dấu hiệu đặc trưng nhiễm độc cấp tính dẫn chất p-aminophenol. Khi ngộ độc nặng, ban đầu có thể kích thích hệ thần kinh trung ương, kích động và mê sảng. Tiếp theo có thể là ức chế hệ thần kinh trung ương; sững sờ, hạ thân nhiệt; mệt lả; thở nhanh và nông; mạch nhanh, yếu, không đều, huyết áp thấp, và suy tuần hoàn. Sốc có thể xảy ra nếu giãn mạch nhiều. Cơn co giật nghẹt thở gây tử vong có thể xảy ra.

* Điều trị: Trường hợp quá liều, lập tức đưa đến bác sĩ hay trung tâm y tế gần nhất. Chuẩn đoán sớm là rất quan trọng trong điều trị quá liều thuốc. Khi bị nhiễm độc nặng điều quan trọng là phải điều trị hỗ trợ tích cực. Cần rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống. Dùng than hoạt để giảm hấp thụ paracetamol. Khi cần dùng biện pháp hỗ trợ toàn thân như truyền tĩnh mạch. Dùng thuốc năng huyết áp, theo dõi điện tâm đồ.

Uống hoặc tiêm truyền tĩnh mạch N-acetylcystein. Phải cho thuốc ngay lập tức nếu chưa đến 36 giờ kể từ khi quá liều. Điều trị với N-acetylcystein có hiệu quả hơn khi cho thuốc trong thời gian dưới 10 giờ sau khi quá liều. Cho uống N-acetylcysteinvới liều đầu tiên là 140mg/kg thể trọng, sau đó tiếp 17 liều nữa, mỗi liều 70mg/kg thể trọng, cách nhau 4 giờ một lần. Chấm dứt điều trị nếu xét nghiệm trong huyết tương cho thấy nguy cơ độc hại gan thấp.

Hạn dùng: 36 tháng kể từ ngày sản xuất

Bảo quản: Nhiệt độ không quá  300C, nơi khô, mát, tránh ánh sáng trực tiếp. Tiêu chuẩn áp dụng: TCCS

CETECO DATADOL 120
CETECO DATADOL 120

Paracetamol được dùng rộng rãi trong điều trị các chứng...

Liên hệ

Chi Tiết
Ceteco ATAXAN - F
Ceteco ATAXAN - F

Paracetamol được dùng rộng rãi trong điều trị các chứng...

Liên hệ

Chi Tiết
Ceteco CENFLU - Vỉ 6 viên
Ceteco CENFLU - Vỉ 6 viên

Paracetamol được dùng rộng rãi trong điều trị các chứng...

Liên hệ

Chi Tiết
Ceteco CETICENT 10
Ceteco CETICENT 10

Paracetamol được dùng rộng rãi trong điều trị các chứng...

Liên hệ

Chi Tiết
CENDOCOLD - Child
CENDOCOLD - Child

Paracetamol được dùng rộng rãi trong điều trị các chứng...

Liên hệ

Chi Tiết
CENILORA
CENILORA

Paracetamol được dùng rộng rãi trong điều trị các chứng...

Liên hệ

Chi Tiết
CENPADOL 150
CENPADOL 150

Paracetamol được dùng rộng rãi trong điều trị các chứng...

Liên hệ

Chi Tiết
CENPADOL 250
CENPADOL 250

Paracetamol được dùng rộng rãi trong điều trị các chứng...

Liên hệ

Chi Tiết